Một phụ nữ đã tẩm xăng tự thiêu ngay trụ sở “Nhà Tiếp Dân của Nhà Nước và Trung Ương Ðảng CSVN” ở 110 đường Cầu Giấy, quận Cầu Giấy Hà Nội, nhưng không thành công vì bị bảo vệ của cơ quan này xịt thuốc chữa lửa lên người.
Bản tin phổ biến trên trang nhà của “Phong Trào Dân Chủ Việt Nam” cho hay với nhiều hình ảnh kèm theo. Người phụ nữ tự thiêu tên là Nguyễn Thị Kiều Trinh, quê ở Sapa, tỉnh Lào Cai.
Nguyên nhân là bà đã khiếu kiện suốt một thời gian dài không kết quả dẫn đến tuyệt vọng.
Theo bản tin trên website của PTDCVN, vụ việc xảy ra khoảng 9 giờ sáng ngày 18 Tháng Mười, 2007.
“Sáng ngày 18 Tháng Mười, 2007, lúc 9 giờ 4 phút chị Nguyễn Thị Kiều Trinh quyết định tự thiêu tại 110 Cầu Giấy Hà Nội để phán kháng việc cướp đất, cướp nhà của chị.” Nguồn tin trên viết.
Vào lúc này, cũng có nhiều người khiếu kiện khác tụ tập tại đây. Sau khi bà tự thiêu hụt, công an phường Quan Hoa, quận Cầu Giấy, đưa bà về cơ quan để thẩm vấn.
![JPEG - 8.9 kb](http://www.viettan.org/IMG/jpg/image003-18.jpg)
![JPEG - 9.8 kb](http://www.viettan.org/IMG/jpg/image002-20.jpg)
![JPEG - 8.9 kb](http://www.viettan.org/IMG/jpg/image001-25.jpg)
Trong những ngày qua, hàng trăm người dân khắp nơi mà theo một nguồn tin từ Hà Nội, đã tụ tập ở khu vườn hoa Mai Xuân Thưởng cũng như tại 110 Cầu Giấy để khiếu kiện và biểu tình. Trong đám này, có 140 người đến từ tỉnh Tây Ninh.
Ðồng thời, ở tỉnh Tiền Giang “150 người dân tỉnh Tiền Giang đã kéo đến Ủy Ban Nhân Dân tỉnh Tiền Giang để biểu tình. Từ lúc bị trấn áp trở về lại tỉnh từ 210 Võ Thị Sáu-Sài Gòn, người dân chẳng được giải quyết gì cả.”
Ngày 11 Tháng Mười, 2007, khoảng hơn 200 dân oan khiếu kiện đã bị lực lượng cán bộ, công an đông đảo ép buộc giải tán và bị cưỡng bách quay trở về địa phương. Họ tập trung biểu tình tuần hành trên nhiều đường phố trung tâm thành phố Sài Gòn suốt một tuần lễ trước đó.
Ðây là lần thứ ba họ đã bị giải tán và ép buộc về quê để được nhà cầm quyền địa phương giải quyết. Tuy nhiên, họ vẫn quay lại Sài Gòn để biểu tình.